Tối 14/2, PGS Nguyễn Xuân Thành, Vụ phó Giáo dục Trung học (Bộ Giáo dục và Đào tạo) trả lời báo chí việc thay đổi kế hoạch năm học do dịch Covid-19.

- Thưa ông, tại sao Bộ Giáo dục và Đào tạo không quyết định cho học sinh nghỉ học từ sớm mà tối qua mới ra công văn đề nghị cho nghỉ đến hết tháng 2?

- Cho học sinh nghỉ học phải căn cứ vào diễn biến dịch Covid-19 và quy định pháp luật. Theo Nghị định 127 phân cấp quản lý nhà nước về giáo dục, UBND cấp tỉnh chịu trách nhiệm giải trình về hoạt động, chất lượng giáo dục, quản lý công chức, viên chức, người lao động và người học thuộc phạm vi quản lý. 

Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ban hành Quyết định 2071 khung kế hoạch thời gian năm học đối với giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông và giáo dục thường xuyên, áp dụng từ năm học 2017-2018. Điều 4 nêu rõ chủ tịch UBND cấp tỉnh ban hành kế hoạch thời gian năm học đối với các cấp cho phù hợp với thực tiễn địa phương; thời gian nghỉ học và kéo dài năm học trong trường hợp đặc biệt.

Dịch Covid-19 là trường hợp đặc biệt nên chủ tịch UBND cấp tỉnh quyết định thời gian nghỉ học của học sinh trên địa bàn.

- Bộ trưởng Phùng Xuân Nhạ cho biết sẽ lùi thời điểm kết thúc năm học, vậy cụ thể sẽ lùi đến bao giờ?

- Theo quyết định 2071, thời điểm kết thúc năm học trước ngày 31/5; xét công nhận hoàn thành chương trình tiểu học và xét công nhận tốt nghiệp THCS trước ngày 15/6; hoàn thành tuyển sinh vào lớp 10 trước 31/7.

Bộ Giáo dục và Đào tạo sẽ điều chỉnh thời điểm kết thúc năm học có thể từ một đến hai, thậm chí là ba tuần nếu dịch bệnh diễn biến phức tạp và thời gian học sinh nghỉ học kéo dài. Bộ sẽ có văn bản hướng dẫn cụ thể để địa phương, cơ sở giáo dục điều chỉnh kế hoạch năm học, bố trí việc dạy học bù, bảo đảm yêu cầu kiến thức cho học sinh trước khi đi học trở lại.

Khi điều chỉnh kế hoạch thời gian năm học, với tinh thần hướng tới lợi ích của người học, thời gian để chuẩn bị và tổ chức các kỳ thi chuyển cấp có thể ngắn hơn, cơ quan quản lý giáo dục, thầy cô có thể vất vả hơn để dành thời gian cho học sinh ôn tập, có kiến thức vững chắc nhằm đạt kết quả tốt. 

ong-thanh-3818-1581751779.jpg

PGS Nguyễn Xuân Thành trao đổi với báo chí tối 14/2. Ảnh: Văn phòng Bộ Giáo dục và Đào tạo.

- Quan điểm của ông thế nào trước đề xuất nghỉ học kéo dài đến hết tháng 3, học kỳ II từ tháng 4 đến 7 của lãnh đạo TP HCM?

- Không đơn giản như vậy vì còn kỳ thi chuyển cấp với học sinh lớp 5, 9, thi THPT quốc gia, và việc chuyển cấp không thể chuyển sang năm học sau. Khi điều chỉnh thời gian năm học, Bộ cũng phải tính chuyện này.

Cụ thể, thời điểm tổ chức thi THPT quốc gia phải tính toán lùi hơn các năm học trước tương ứng với việc lùi thời điểm kết thúc năm học, nhưng phải làm sao không ảnh hưởng lớn đến kế hoạch năm học tiếp theo.

- Việc bố trí thời gian học bù như thế nào khi học sinh các địa phương đều phải nghỉ học dài vì dịch bệnh?

- Trong khung kế hoạch thời gian năm học, mỗi học kỳ có một tuần đệm, như là tuần dự phòng để có thể linh hoạt trong xây dựng kế hoạch tại địa phương. Khung của Bộ là 37 tuần, trong khi chương trình học thiết kế chỉ 35 tuần. Do đó, các địa phương, nhà trường có thể sử dụng quỹ dự phòng và thời gian kéo dài năm học để bố trí học bù.

Ngoài ra, chương trình 35 tuần được thiết kế học một buổi mỗi ngày. Với các trường có đủ điều kiện dạy học hai buổi một ngày thì việc bố trí dạy bù sẽ thuận lợi vì nhà trường có đủ phòng học cho tất cả học sinh học cả ngày. Trường dạy một buổi, tùy điều kiện cơ sở vật chất, có thể bố trí lần lượt cho mỗi lớp học được học bù một số buổi trong tuần để bảo đảm thực hiện đầy đủ chương trình.

Địa phương, nhà trường cần tính toán thời gian học bù phù hợp, hài hòa giữa việc học và nghỉ ngơi. Trong thời gian học bù, các em có thể phải học vất vả hơn bình thường nhưng cũng không nên quá sức, vì nếu ép quá sẽ ảnh hưởng đến hiệu quả việc học.

- Với tâm dịch Vĩnh Phúc, học sinh có thể phải nghỉ dài hơn, việc bố trí lịch học bù sẽ như thế nào?

- Điều quan trọng nhất là phải bảo đảm an toàn cho học sinh, thầy cô giáo. Ở Vĩnh Phúc, học sinh có thể phải nghỉ dài hơn thì cả học sinh và thầy cô phải nỗ lực hơn các địa phương khác.

Bộ Giáo dục và Đào tạo đề nghị, trong thời gian cho học sinh tạm nghỉ học, các Sở Giáo dục và Đào tạo chỉ đạo cơ sở giáo dục duy trì liên lạc với gia đình và sự liên lạc giữa giáo viên (nhất là giáo viên chủ nhiệm) với học sinh để giao nhiệm vụ học tập và hướng dẫn học sinh tự học qua các hình thức ứng dụng công nghệ thông tin phù hợp với điều kiện của địa phương, nhà trường.

Trường hợp cá biệt, học sinh phải nghỉ quá dài, Bộ Giáo dục và Đào tạo sẽ có phương án đặc thù theo thẩm quyền. Nếu vượt thẩm quyền, Bộ sẽ xin ý kiến cơ quan cấp trên để giải quyết.

Dịch Covid-19 bùng phát tại Trung Quốc từ đầu tháng 12/2019, lan ra 27 quốc gia và vùng lãnh thổ. Hiện Việt Nam có 16 người nhiễm dịch, trong đó có nữ sinh ở huyện Bình Xuyên, Vĩnh Phúc. 6 học sinh ngồi gần em này đang được cách ly tập trung, hiện chưa có dấu hiệu bệnh. 

Đối phó với dịch, sau kỳ nghỉ Tết kéo dài 7-16 ngày, học sinh cả nước tiếp tục được nghỉ phòng dịch, phổ biến đến 16/2. Sau ý kiến của Phó thủ tướng Vũ Đức Đam "không nên cho đi học trở lại mà học sinh vẫn lo sợ bị lây nhiễm, vẫn phải đeo khẩu trang trong lớp học", tối 14/2 Bộ trưởng Giáo dục và Đào tạo Phùng Xuân Nhạ đề nghị cho học sinh nghỉ học hết tháng 2.

Đây là lần đầu tiên hơn 22 triệu học sinh cả nước nghỉ học dài ngày để phòng bệnh truyền nhiễm.

Loading...
Loading...

THÔNG TIN

Loading...